27.7 C
Iritty, IN
February 24, 2024
  • Home
  • Kelakam
  • മ​നു​ഷ്യ-വ​ന്യ​മൃ​ഗ സം​ഘ​ർ​ഷ​ങ്ങ​ൾ നി​യ​ന്ത്രി​ക്കാ​ൻ “പ​ഞ്ചാ​യ​ത്തു​ക​ൾ​ക്ക് അ​ധി​കാ​രം ന​ൽ​ക​ണം’
Kelakam

മ​നു​ഷ്യ-വ​ന്യ​മൃ​ഗ സം​ഘ​ർ​ഷ​ങ്ങ​ൾ നി​യ​ന്ത്രി​ക്കാ​ൻ “പ​ഞ്ചാ​യ​ത്തു​ക​ൾ​ക്ക് അ​ധി​കാ​രം ന​ൽ​ക​ണം’

കേ​ള​കം: മ​നു​ഷ്യ -വ​ന്യ​മൃ​ഗ സം​ഘ​ർ​ഷ​ങ്ങ​ൾ നി​യ​ന്ത്രി​ക്കാ​ൻ പ​ഞ്ചാ​യ​ത്തു​ക​ൾ​ക്ക് അ​ധി​കാ​രം ന​ൽ​ക​ണ​മെ​ന്ന് സെ​ന്‍റ​ർ ഫോ​ർ ഡെ​വ​ല​പ്മെ​ന്‍റ് സ്റ്റ​ഡീ​സ് പ്ര​ഫ​സ​റും ച​രി​ത്ര​കാ​രി​യു​മാ​യ ഡോ. ​ജെ.​ദേ​വി​ക. മ​നു​ഷ്യ​രും വ​ന്യ​മൃ​ഗ​ങ്ങ​ളും ത​മ്മി​ലു​ള്ള സം​ഘ​ർ​ഷ​ങ്ങ​ൾ അ​വ​സാ​നി​പ്പി​ക്കു​ന്ന​തി​നാ​യു​ള്ള ന​യ​രൂ​പീ​ക​ര​ണ​ത്തി​ന് കാ​ട​തി​ർ​ത്തി പ​ഞ്ചാ​യ​ത്തു​ക​ളു​ടെ സം​ഘ​ടി​ത ശ്ര​മ​ങ്ങ​ൾ അ​നി​വാ​ര്യ​മാണെ​ന്നും അ​വ​ർ പ​റ​ഞ്ഞു. മ​നു​ഷ്യ-​വ​ന്യ​ജീ​വി സം​ഘ​ർ​ഷ​ങ്ങ​ളി​ൽ കേ​ര​ള​ത്തി​ൽ പ​ഞ്ചാ​യ​ത്തീ​രാ​ജ് എ​ങ്ങ​നെ ഫ​ല​പ്ര​ദ​മാ​യി ന​ട​പ്പാ​ക്കാ​മെ​ന്ന സെ​ന്‍റ​ര്‍ ഫോ​ര്‍ ഡെ​വ​ല​പ്മെ​ന്‍റ്‌ സ്റ്റ​ഡീ​സ് ന​ട​ത്തു​ന്ന പ​ഠ​ന​ങ്ങ​ളു​ടെ ഭാ​ഗ​മാ​യി ക​ർ​ഷ​ക​രും പ​ഞ്ചാ​യ​ത്ത് ജ​ന​പ്ര​തി​നി​ധി​ക​ളു​മാ​യി സം​വ​ദി​ക്കാ​നെ​ത്തി​യ​താ​യിരു​ന്നു ഡോ. ​ജെ.​ദേ​വി​ക.
ഫെ​യ​ർ ട്രേ​ഡ് അ​ല​യ​ൻ​സ് കേ​ര​ള​യു​ടെ​യും കേ​ള​കം മീ​ഡി​യ സെ​ന്‍റ​റി​ന്‍റേ​യും നേ​തൃ​ത്വ​ത്തി​ൽ ന​ട​ത്തി​യ ച​ർ​ച്ച​യി​ൽ ക​ണി​ച്ചാ​ർ പ​ഞ്ചാ​യ​ത്ത് പ്ര​സി​ഡ​ന്‍റ് ആ​ൻ​റ​ണി സെ​ബാ​സ്റ്റ്യ​ൻ, കേ​ള​കം പ​ഞ്ചാ​യ​ത്ത് സ്ഥി​രം സ​മി​തി ചെ​യ​ർ​മാ​ൻ​മാ​രാ​യ ടോ​മി പു​ളി​ക്ക​ക്ക​ണ്ടം, സ​ജീ​വ​ൻ പാ​ലു​മ്മി, ബ്ലോ​ക്ക് പ​ഞ്ചാ​യ​ത്തം​ഗ​ങ്ങ​ളാ​യ മൈ​ഥി​ലി ര​മ​ണ​ൻ, ഇ​ന്ദി​ര ശ്രീ​ധ​ര​ൻ, ഫെ​യ​ർ ട്രേ​ഡ് അ​ല​യ​ൻ​സ് കേ​ര​ള സം​സ്ഥാ​ന ചെ​യ​ർ​മാ​ൻ തോ​മ​സ് ക​ള​പ്പു​ര, ചീ​ഫ് പ്ര​മോ​ട്ട​ർ ടോ​മി മാ​ത്യു ന​ട​വ​യ​ൽ, കൊ​ട്ടി​യൂ​ർ റേ​ഞ്ച് ഫോ​റ​സ്റ്റ് ഓ​ഫീ​സ​ർ സു​ധീ​ർ ന​രോ​ത്ത്, മ​ണ​ത്ത​ണ സെ​ക്ഷ​ൻ ഫോ​റ​സ്റ്റ​ർ മ​ഹേ​ഷ്, കെ.​എം. അ​ബ്ദു​ൾ അ​സീ​സ്, ജോ​യി ജോ​സ​ഫ്, എം.​ജെ. റോ​ബി​ൻ, അ​നീ​ഷ് അ​ഗ​സ്റ്റി​ൻ , സ​ജീ​വ് നാ​യ​ർ, ക​ർ​ഷ​ക പ്ര​തി​നി​ധി​ക​ൾ തു​ട​ങ്ങി​യ​വ​ർ പ​ങ്കെ​ടു​ത്തു.

ച​ർ​ച്ച​യി​ൽ മു​ന്നോ​ട്ടു​വ​ച്ച
നി​ർ​ദേ​ശ​ങ്ങ​ളി​ൽ ചി​ല​ത്:
* ഇ​ന്‍റ​ർ​നാ​ഷ​ണ​ൽ യൂ​ണി​യ​ൻ ഫോ​ർ ക​ൺ​സ​ർ​വേ​ഷ​ൻ ഓ​ഫ് നാ​ച്വ​ർ (ഐ​യു​സി​എ​ൻ) ക​ൺ​സ​ർ​വേ​ഷ​ൻ സ്റ്റാ​റ്റ​സ് പ്ര​കാ​രം ഏ​റ്റ​വും കു​റ​ഞ്ഞ ക​ൺ​സ​ർ​വേ‌​ഷ​ൻ വി​ഭാ​ഗ​ത്തി​ൽ​പ്പെ​ടു​ന്ന വ​ന്യ മൃ​ഗ​ങ്ങ​ളെ (ഉ​ദാ​ഹ​ര​ണം: കാ​ട്ടു​പ​ന്നി, കു​ര​ങ്ങ്) ഒ​രു വ​ർ​ഷ​ത്തേ​ക്ക് ക്ഷു​ദ്ര​ജീ​വി ആ​യി പ്ര​ഖ്യാ​പി​ക്കാ​ൻ കേ​ന്ദ്ര പ​രി​സ്ഥി​തി മ​ന്ത്രാ​ല​യ​ത്തോ​ട് സം​സ്ഥാ​ന സ​ർ​ക്കാ​ർ ആ​വ​ശ്യ​പ്പെ​ടു​ക. അ​ങ്ങ​നെ ക്ഷു​ദ്ര ജീ​വി​ക​ളാ​യി പ്ര​ഖ്യാ​പി​ക്കു​ന്ന​തു വ​രെ വ​ന്യ​ജീ​വി സം​ര​ക്ഷ​ണ നി​യ​മ​ത്തി​ലെ 11 (1b) വ​കു​പ്പു​ക​ൾ പ്ര​കാ​രം അ​വ​യെ ഉ​പാ​ധി​ര​ഹി​ത​മാ​യി കൊ​ല്ലാ​നു​ള്ള അ​നു​വാ​ദം ക​ർഷ​ക​ർ​ക്ക് ന​ൽ​കു​ക.
* വ​ന​ത്തി​ന്‍റെ സം​ഭ​ര​ണ​ശേ​ഷി നി​ർ​ണ​യം അ​ന്താ​രാ​ഷ്ട്ര ഏ​ജ​ൻ​സി​ക​ളെ​ക്കൊ​ണ്ട് ന​ട​ത്തി പ്ര​സി​ദ്ധീ​കരി​ക്കു​ക. ഏ​തെ​ങ്കി​ലും വ​ന്യ​ജീ​വി വ​ർ​ഗം പെ​റ്റു​പെ​രു​കു​ന്നു​ണ്ടോ എ​ന്ന് സ്ഥി​ര​മാ​യി നി​രീ​ക്ഷി​ച്ച് അ​ങ്ങ​നെ പെ​രു​കു​ന്ന​വ​യു​ടെ എ​ണ്ണം ശാ​സ്ത്രീ​യ​മാ​യി ക്ര​മീ​ക​രി​ക്കു​ക.
*കേ​ര​ള​ത്തി​ൽ അ​തി​രൂ​ക്ഷ​മാ​യി തു​ട​രു​ന്ന വ​ന്യ​ജീ​വി​ശ​ല്യം നി​യ​ന്ത്രി​ക്കാ​ൻ വ​നാ​തി​ർ​ത്തി​യി​ൽ​നി​ന്നും 500 മീ​റ്റ​ർ ഉ​ള്ളി​ലേ​ക്ക് മ​നു​ഷ്യ​സം​വേ​ദ​ന മേ​ഖ​ല (Hu man Sensitive Zone-HSZ) സ്ഥാ​പി​ക്കു​ക​യും വ​ന്യ​മൃ​ഗ​ങ്ങ​ളെ ഈ ​അ​തി​ർ​ത്തി​യി​ൽ ത​ട​യു​ക​യും ചെ​യ്യു​ക.
* വ​ന്യ​ജീ​വി ശ​ല്യം നേ​രി​ടാ​ൻ ആ​വ​ശ്യ​മാ​യ പു​തി​യ തോ​ക്ക് ലൈ​സ​ൻ​സു​ക​ൾ ഉ​ട​ന​ടി അ​നു​വ​ദി​ക്കു​ക​യും പു​തു​ക്കാ​ത്ത ലൈ​സ​ൻ​സു​ക​ൾ പു​തു​ക്കി ന​ൽ​കു​ക​യും വേ​ണം. ഇ​പ്പോ​ൾ പോ​ലീ​സ് സ്റ്റേ​ഷ​നു​ക​ളി​ൽ ഏ​ല്പി​ച്ചി​രി​ക്കു​ന്നു തോ​ക്കു​ക​ൾ ഉ​ട​ന​ടി മ​ട​ക്കി ന​ൽ​ക​ണം.
* 2021 ജൂ​ലൈ 23 നു ​കേ​ര​ള ഹൈ​ക്കോ​ട​തി​യു​ടെ ഉ​ത്ത​ര​വ് പ്ര​കാ​രം കൃ​ഷി​ക്കും ജീ​വ​നും ഭീ​ഷ​ണി​യാ​കു​ന്ന കാ​ട്ടു​പ​ന്നി​ക​ളെ ഉ​പാ​ധി ര​ഹി​ത​മാ​യി വേ​ട്ട​യാ​ടാ​നു​ള്ള അ​വ​കാ​ശം ആ​റ് ക​ർ​ഷ​ക​ർ​ക്ക് ല​ഭി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്. ഈ ​അ​വ​കാ​ശം കേ​ര​ള​ത്തി​ലെ മു​ഴു​വ​ൻ ക​ർ​ഷ​ക​ർ​ക്കും ന​ൽ​കു​ക.
*കാ​ട്ടു​പ​ന്നി ശ​ല്യം നേ​രി​ടാ​നാ​യി പ​ഞ്ചാ​യ​ത്തു​ക​ളു​ടെ സേ​വ​നം തേ​ടു​ക​യും പ​ഞ്ചാ​യ​ത്തു പ്ര​സി​ഡ​ന്‍റു​മാ​രെ ഓ​ണ​റ​റി വൈ​ൽ​ഡ് ലൈ​ഫ് വാ​ർ​ഡ​ന്മാ​രാ​യി നി​യ​മി​ക്കു​ക​യും ചെ​യ്യു​ക. തെ​ലു​ങ്കാ​ന അ​ട​ക്ക​മു​ള്ള സം​സ്ഥാ​ന​ങ്ങ​ൾ ഈ ​നി​ർ​ദേ​ശം ന​ട​പ്പാ​ക്കി ക​ഴി​ഞ്ഞു.
കേ​ര​ള​വും ഉ​ട​ന​ടി ന​ട​പ്പാ​ക്കു​ക. കാ​ട്ടു​പ​ന്നി​ക്കൊ​പ്പം കു​ര​ങ്ങി​നെ നേ​രി​ടു​വാ​നു​ള്ള അ​ധി​കാ​ര​വും ഇ​ത്ത​ര​ത്തി​ൽ പ​ഞ്ചാ​യ​ത്തു​ക​ൾ​ക്ക് ന​ൽ​കു​ക.

Related posts

സുഭിക്ഷ കേരളം പദ്ധതി ;കാര്‍ഷിക വിപണി ആഴ്ചചന്ത കേളകത്ത് പ്രവര്‍ത്തനമാരംഭിച്ചു

Aswathi Kottiyoor

കേളകം സെന്റ് തോമസ് ഹയർ സെക്കൻഡറി സ്കൂളിൽ ബഷീർ ദിനാചരണം സംഘടിപ്പിച്ചു

Aswathi Kottiyoor

ലോ​ക് ഡൗ​ൺ കാ​ല​ത്തും തുറന്നുപ്ര​വ​ർ​ത്തി​ച്ച് ക​ർ​ഷ​ക​ർ​ക്കും ഉ​പ​ഭോ​ക്താ​ക്ക​ൾ​ക്കും സ​ഹാ​യ​മാ​വു​ക​യാ​ണ് കേ​ള​കം കാ​ർ​ഷി​ക വി​പ​ണ​ന കേ​ന്ദ്രം

Aswathi Kottiyoor
WordPress Image Lightbox