37 C
Iritty, IN
April 17, 2024
  • Home
  • kannur
  • കോ​വി​ഡ് പ​ശ്ചാ​ത്ത​ല​ത്തി​ല്‍ മാ​ലി​ന്യ​സം​സ്ക​ര​ണം താളംതെറ്റി ;കുമിഞ്ഞുകൂടി മാലിന്യം
kannur

കോ​വി​ഡ് പ​ശ്ചാ​ത്ത​ല​ത്തി​ല്‍ മാ​ലി​ന്യ​സം​സ്ക​ര​ണം താളംതെറ്റി ;കുമിഞ്ഞുകൂടി മാലിന്യം

ക​ണ്ണൂ​ര്‍: കോ​വി​ഡ് പ​ശ്ചാ​ത്ത​ല​ത്തി​ല്‍ മാ​ലി​ന്യ​സം​സ്ക​ര​ണം പാ​ടേ പാ​ളി. കോ​വി​ഡ് വ്യാ​പ​ക​മാ​കു​ന്ന​തോ​ടൊ​പ്പം പ്ലാ​സ്റ്റി​ക്ക​ട​ക്ക​മു​ള്ള മാ​ലി​ന്യ​വും വ​ർ​ധി​ക്കു​ക​യാ​ണ്. ക​ഴി​ഞ്ഞ​വ​ർ​ഷ​ങ്ങ​ളി​ൽ മ​ഴ​ക്കാ​ല​രോ​ഗ​ങ്ങ​ൾ നി​യ​ന്ത്രി​ക്കു​ന്ന​തി​ൽ മാ​ലി​ന്യ​ശേ​ഖ​ര​ണ​വും സം​സ്ക​ര​ണ​വും വ​ലി​യ പ​ങ്ക് വ​ഹി​ച്ചി​രു​ന്നു. എ​ന്നാ​ൽ കോ​വി​ഡ് വ്യാ​പ​ന​വും രോ​ഗ​വ്യാ​പ​നം ത​ട​യാ​നു​ള്ള നി​യ​ന്ത്ര​ണ​ങ്ങ​ളും മാ​ലി​ന്യ​സം​സ്ക​ര​ണ പ്ര​വ​ർ​ത്ത​ന​ത്തെ താ​ളം തെ​റ്റി​ക്കു​ക​യാ​യി​രു​ന്നു. പ്ലാ​സ്റ്റി​ക് മു​ക്ത കേ​ര​ളം എ​ന്ന ആ​ശ​യ​ത്തി​ന്‍റെ ഭാ​ഗ​മാ​യി 2020 ജ​നു​വ​രി മു​ത​ല്‍ നി​യ​മം നി​ല​വി​ല്‍ വ​ന്ന​താ​ണ്. നി​യ​മം ലം​ഘി​ച്ചാ​ല്‍ പി​ഴ​യു​മ​ട​യ്ക്ക​ണം. എ​ന്നാ​ല്‍ കോ​വി​ഡ് വ്യാ​പ​ന​ത്തെ​ത്തു​ട​ർ​ന്ന് പ​രി​ശോ​ധ​ന കു​റ​ഞ്ഞ​തോ​ടെ പു​ന​രു​പ​യോ​ഗി​ക്കാ​ന്‍ ക​ഴി​യാ​ത്ത പ്ലാ​സ്റ്റി​ക് കാ​രി ബാ​ഗു​ക​ള്‍ അ​ട​ക്ക​മു​ള്ള ഉ​ത്പ​ന്ന​ങ്ങ​ള്‍ വി​പ​ണി​യി​ല്‍ വീ​ണ്ടും സ​ജീ​വ​മാ​യി. പു​ഴ​ക​ള്‍, ജ​ലാ​ശ​യ​ങ്ങ​ള്‍, തോ​ടു​ക​ള്‍, റോ​ഡ​രി​ക് തു​ട​ങ്ങി എ​ല്ലാ​യി​ട​ത്തും പ്ലാ​സ്റ്റി​ക മാ​ലി​ന്യ​ങ്ങ​ള്‍ കു​മി​ഞ്ഞു​കൂ​ടു​ക​യാ​ണ്. ഇ​ക്കാ​ര്യ​ങ്ങ​ൾ ര​ണ്ടാം പി​ണ​റാ​യി സ​ർ​ക്കാ​ർ ഏ​റെ ഗൗ​ര​വ​ത്തോ​ടെ​യാ​ണ് കാ​ണു​ന്ന​ത്. മാ​ലി​ന്യ​സം​സ്ക​ര​ണ​വു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ടു​ള്ള പ്ര​ശ്ന​ങ്ങ​ൾ​ക്ക് പ​രി​ഹാ​രം കാ​ണു​ന്ന​തി​ന് ക​ഴി​ഞ്ഞ​ദി​വ​സം ചേ​ർ​ന്ന ആ​ദ്യ മ​ന്ത്രി​സ​ഭാ​യോ​ഗം തീ​രു​മാ​നി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്. മു​ഖ്യ​മ​ന്ത്രി പി​ണ​റാ​യി വി​ജ​യ​ന്‍റെ അ​ധ്യ​ക്ഷ​ത​യി​ൽ ചേ​ർ​ന്ന ആ​ദ്യ കാ​ബി​ന​റ്റ് യോ​ഗ​ത്തി​ൽ മാ​ലി​ന്യ​മു​ക്ത കേ​ര​ളം പ​ദ്ധ​തി പ്ര​ഖ്യാ​പി​ച്ച​ത് മാ​ലി​ന്യ​പ്ര​ശ്ന പ​രി​ഹാ​ര​ത്തി​ന് പ്ര​തീ​ക്ഷ ന​ൽ​കു​ന്നു​ണ്ട്.
ഹ​രി​ത ക​ർ​മ സേ​ന​യു​ടെ
പ്ര​വ​ർ​ത്ത​നം നി​ല​ച്ചു
ക​ഴി​ഞ്ഞ പി​ണ​റാ​യി സ​ർ​ക്കാ​ർ കേ​ര​ള​ത്തി​ലെ മാ​ലി​ന്യ​സം​സ്‌​ക​ര​ണ രം​ഗ​ത്ത് ഉ​ണ്ടാ​ക്കി​യ വി​പ്ല​വ​ക​ര​മാ​യ സം​വി​ധാ​ന​മാ​യി​രു​ന്നു ഹ​രി​ത ക​ർ​മ​സേ​ന. വീ​ടു​ക​ളി​ൽ​നി​ന്ന് പ്ലാ​സ്റ്റി​ക് ഉ​ൾ​പ്പെ​ടെ മാ​ലി​ന്യം ശേ​ഖ​രി​ച്ച് ശേ​ഖ​ര​ണ​കേ​ന്ദ്ര​ങ്ങ​ളി​ലെ മെ​റ്റീ​രി​യ​ൽ ക​ള​ക്‌​ഷ​ൻ സെ​ന്‍റ​റു​ക​ളി​ൽ (എം​സി​എ​ഫ്) ഹ​രി​ത​ക​ർ​മ സേ​ന എ​ത്തി​ക്കു​ക​യും അ​വി​ടെ​വ​ച്ച് മാ​ലി​ന്യം ത​രം​തി​രി​ച്ച് ത​ദ്ദേ​ശ​സ്ഥാ​പ​ന ത​ല​ത്തി​ലു​ള്ള വി​ഭ​വ വീ​ണ്ടെ​ടു​പ്പ് കേ​ന്ദ്ര​ങ്ങ​ളി​ൽ (റി​സോ​ഴ്‌​സ് റി​ക്ക​വ​റി സെ​ന്‍റ​ർ-​ആ​ർ​ആ​ർ​എ​ഫ്) എ​ത്തി​ക്കും. ഇ​വി​ടെ വീ​ണ്ടും ത​രം​തി​രി​ച്ച് പു​ന​ചം​ക്ര​മ​ണ​ത്തി​നും റോ​ഡ് ടാ​റിം​ഗി​നു​മൊ​ക്കെ​യാ​യി ഉ​പ​യോ​ഗ​പ്പെ​ടു​ത്താ​ൻ ക​ഴി​യു​ന്ന വി​ഭ​വ​മാ​യി മാ​റ്റു​ക​യാ​ണ് ചെ​യ്തു​വ​ന്നി​രു​ന്ന​ത്. എ​ന്നാ​ൽ തു​ട​ക്ക​ത്തി​ലു​ണ്ടാ​യി​രു​ന്ന ഊ​ർ​ജ​സ്വ​ല​മാ​യ പ്ര​വ​ർ​ത്ത​നം കോ​വി​ഡി​ന്‍റെ പ​ശ്ചാ​ത്ത​ല​ത്തി​ൽ മ​ന്ദീ​ഭ​വി​ക്കു​ക​യും പ്ര​വ​ർ​ത്ത​നം നി​ല​യ്ക്കു​ക​യും ചെ​യ്തു.
ത​ദ്ദേ​ശ​സ്ഥാ​പ​ന​ങ്ങ​ളു​ടെ സ​ഹ​ക​ര​ണ​ത്തോ​ടെ കു​ടും​ബ​ശ്രീ​യു​ടെ​യും ഹ​രി​ത​കേ​ര​ള മി​ഷ​ന്‍റെ​യും ശു​ചി​ത്വ​മി​ഷ​ന്‍റെ​യും ക്ലീ​ൻ കേ​ര​ള ക​മ്പ​നി​യു​ടേ​യു​മൊ​ക്കെ ഭാ​ഗ​മാ​യാ​ണ് ഹ​രി​ത​ക​ർ​മ​സേ​ന പ്ര​വ​ർ​ത്തി​ക്കു​ന്ന​ത്. ട​ൺ​ക​ണ​ക്കി​ന് മാ​ലി​ന്യ​ങ്ങ​ളാ​ണ് ഓ​രോ വ​ർ​ഷ​വും ഹ​രി​ത​ക​ർ​മ​സേ​ന നീ​ക്കി​യി​രു​ന്ന​ത്. മാ​ലി​ന്യ​പ്ര​ശ്‌​ന​ങ്ങ​ൾ പ​രി​ഹ​രി​ക്കു​ന്ന​തു​കൂ​ടാ​തെ 26,000 കു​ടും​ബ​ശ്രീ പ്ര​വ​ർ​ത്ത​ക​ർ​ക്ക് മ​ണി ഫ്രം ​വേ​സ്റ്റ് പ​ദ്ധ​തി​യി​ലൂ​ടെ വ​രു​മാ​ന​വും ല​ഭി​ച്ചി​രു​ന്നു. കോ​വി​ഡോ​ടെ ഇ​തും നി​ല​ച്ചു. ഇ​തോ​ടെ ഓ​രോ വീ​ടു​ക​ളി​ലെ​യും പ്ലാ​സ്റ്റി​ക് ക​വ​റു​ക​ളും കു​പ്പി​ക​ളും ഗ്ലാ​സു​ക​ളും പ്ലേ​റ്റു​ക​ളും ഡ​യ​പ്പ​റു​ക​ളും മ​റ്റ് അ​വ​ശി​ഷ്ട​ങ്ങ​ളും റോ​ഡ​രി​കി​ല്‍ ത​ള്ളു​ന്ന പ്ര​വ​ണ​ത വ​ർ​ധി​ച്ചി​രി​ക്കു​ക​യാ​ണ്. ഈ ​മാ​ലി​ന്യ​ങ്ങ​ളാ​ക​ട്ടെ മാ​സ​ങ്ങ​ളോ​ളം അ​വി​ടെ​ത്ത​ന്നെ കി​ട​ന്ന് ചീ​ഞ്ഞ​ളി​യു​ക​യാ​ണ്. മ​ഴ​യാ​രം​ഭി​ക്കു​ന്ന​തി​നു​മു​ന്പ് ഇ​വ നീ​ക്കം ചെ​യ്തി​ല്ലെ​ങ്കി​ൽ ഓ​ട​ക​ളി​ലെ ഒ​ഴു​ക്ക് ത​ട​സ​പ്പെ​ടു​ക​യും കൊ​തു​കു​ജ​ന്യ രോ​ഗ​ങ്ങ​ൾ ഉ​ൾ​പ്പെ​ടെ​യു​ള്ള പ​ക​ർ​ച്ച​വ്യാ​ധി​ക​ൾ പ​ട​രാ​നു​ള്ള സാ​ധ്യ​ത​യും ഏ​റെ​യാ​ണ്.
ബോ​ട്ടി​ല്‍ ബൂ​ത്തു​ക​ള്‍
നി​റ​ഞ്ഞു​ക​വി​ഞ്ഞു
ഉ​പ​യോ​ഗ​ശേ​ഷം റോ​ഡ​രി​കി​ലും മ​റ്റും കു​ടി​വെ​ള്ള കു​പ്പി​ക​ളു​ൾ​പ്പ​ടെ​യു​ള്ള പ്ലാ​സ്റ്റി​ക് ബോ​ട്ടി​ലു​ക​ള്‍ അ​ല​ക്ഷ്യ​മാ​യി വ​ലി​ച്ചെ​റി​യു​ന്ന​ത് ഒ​ഴി​വാ​ക്കാ​നാ​യി സ്ഥാ​പി​ച്ച പ്ലാ​സ്റ്റി​ക് ബോ​ട്ടി​ൽ ബൂ​ത്തു​ക​ളും നി​റ​ഞ്ഞു കി​ട​ക്കു​ക​യാ​ണ്. പ്ലാ​സ്റ്റി​ക് ബോ​ട്ടി​ലു​ക​ൾ ഒ​രി​ട​ത്ത് കേ​ന്ദ്രീ​ക​രി​ച്ച് ശേ​ഖ​രി​ക്കു​ന്ന​തി​ന്‍റെ ഭാ​ഗ​മാ​യാ​ണ് ത​ദ്ദേ​ശ​സ്ഥാ​പ​ന​ങ്ങ​ൾ ബോ​ട്ടി​ൽ ബൂ​ത്തു​ക​ൾ സ്ഥാ​പി​ച്ച​ത്. പൊ​തു​സ്ഥ​ല​ങ്ങ​ളി​ൽ സ്ഥാ​പി​ച്ച ഇ​ത്ത​രം ബൂ​ത്തു​ക​ളി​ൽ​നി​ന്ന് പ്ലാ​സ്റ്റി​ക് ബോ​ട്ടി​ലു​ക​ൾ യ​ഥാ​സ​മ​യം മാ​റ്റാ​ത്ത​താ​ണ് ഇ​വ നി​റ​യാ​ൻ കാ​ര​ണം. മ​ഴ പെ​യ്ത​തോ​ടെ ദു​ർ​ഗ​ന്ധം വ​മി​ക്കു​ക​യും ഇ​വ​യി​ൽ കെ​ട്ടി​ക്കി​ട​ക്കു​ന്ന വെ​ള്ള​ത്തി​ൽ കൊ​തു​കു​ക​ൾ മു​ട്ട​യി​ട്ട് പെ​രു​കാ​നു​ള്ള സാ​ധ്യ​ത​യും കൂ​ടു​ന്നു​ണ്ട്. എ​ത്ര​യും പെ​ട്ടെ​ന്ന് ബൂ​ത്തു​ക​ളി​ലെ പ്ലാ​സ്റ്റി​ക് ബോ​ട്ടി​ലു​ക​ൾ നീ​ക്കി​യി​ല്ലെ​ങ്കി​ൽ ഡെ​ങ്കി ഉ​ൾ​പ്പെ​ടെ​യു​ള്ള പ​ക​ർ​ച്ച​വ്യാ​ധി​ക​ൾ പ​ട​രും.
ഹോ​ട്ട​ൽ മാ​ലി​ന്യം വ​ർ​ധി​ക്കു​ന്നു
ജീ​വി​ത​രീ​തി​യി​ല്‍ വ​ന്ന മാ​റ്റം മ​ല​യാ​ളി​ക​ളു​ടെ ഭ​ക്ഷ​ണ​കാ​ര്യ​ത്തി​ലും മാ​റ്റ​മു​ണ്ടാ​ക്കി​യി​ട്ടു​ണ്ട്. ഹോ​ട്ട​ലി​ല്‍​നി​ന്ന് പാ​ഴ്സ​ല്‍ വാ​ങ്ങി​ക്ക​ഴി​ച്ച് അ​തി​ന്‍റെ അ​വ​ശി​ഷ്ടം പ്ലാ​സ്റ്റി​ക് ക​വ​റി​ല്‍ കെ​ട്ടി റോ​ഡി​ൽ വ​ലി​ച്ചെ​റി​യു​ന്ന പ്ര​വ​ണ​ത​യാ​ണ് ഇ​പ്പോ​ൾ കൂ​ടു​ത​ലാ​യി കാ​ണു​ന്ന​ത്. കോ​വി​ഡി​നെ​ത്തു​ട​ർ​ന്ന് ഹോ​ട്ട​ലി​ൽ ഇ​രു​ന്ന് ഭ​ക്ഷ​ണം ക​ഴി​ക്കു​ന്ന​തി​ന് നി​യ​ന്ത്ര​ണ​വും ലോ​ക്ഡൗ​ണും വ​ന്ന​തോ​ടെ ഭ​ക്ഷ​ണം പാ​ഴ്സ​ല്‍ മാ​ത്ര​മാ​യി ന​ൽ​കു​ന്ന​തും മാ​ലി​ന്യ​ത്തി​ന് കാ​ര​ണ​മാ​ണ്. ഇ​തോ​ടെ പാ​ഴ്സ​ൽ ന​ൽ​കു​ന്ന​തി​നു​ള്ള പ്ലാ​സ്റ്റി​ക് വ​സ്തു​ക്ക​ളു​ടെ ഉ​പ​യോ​ഗ​വും വ​ർ​ധി​ച്ചു. ഹോ​ട്ട​ലു​ക​ളി​ലും ത​ട്ടു​ക​ട​ക​ളി​ലും നേ​ര്‍​ത്ത പ്ലാ​സ്റ്റി​ക് ക​വ​റു​ക​ളി​ലാ​ണ് ഇ​പ്പോ​ഴും ചൂ​ടു​ള്ള ഭ​ക്ഷ്യ​വ​സ്തു​ക്ക​ള്‍ ന​ല്‍​കു​ന്ന​ത്. ഭ​ക്ഷ്യ​വ​സ്തു​ക്ക​ൾ പൊ​തി​ഞ്ഞു​ന​ൽ​കു​ന്ന​തി​ന് നി​ഷ്ക​ർ​ച്ചി​ട്ടു​ള്ള പ്ലാ​സ്റ്റി​ക് വ​സ്തു​ക്ക​ൾ മാ​ത്ര​മേ ഉ​പ​യോ​ഗി​ക്കാ​വൂ​വെ​ന്ന് നി​യ​മ​മു​ണ്ടെ​ങ്കി​ലും ഇ​പ്പോ​ൾ ഇ​തും വ്യാ​പ​ക​മാ​യി ലം​ഘി​ക്ക​പ്പെ​ടു​ക​യാ​ണ്. പ​രി​ശോ​ധ​ന​യു​ടെ കു​റ​വും ഇ​തി​ന് കാ​ര​ണ​മാ​കു​ന്നു​ണ്ട്.
വേ​ണ്ട​ത് സു​സ്ഥി​ര
മാ​ലി​ന്യ നി​ർ​മാ​ർ​ജ​ന​വും ബ​ദ​ലും
മാ​ലി​ന്യ​പ്ര​ശ്ന​ങ്ങ​ൾ പ​രി​ഹ​രി​ക്കു​ന്ന​തി​നാ​യി പ്രാ​ദേ​ശി​ക സ​ർ​ക്കാ​രു​ക​ളു​ടെ​യും മ​റ്റ് വ​കു​പ്പു​ക​ളു​ടെ​യും പ​ദ്ധ​തി​ക​ളു​ടെ വി​വി​ധ​ത​ല​ത്തി​ലു​ള്ള ഏ​കോ​പ​ന​ത്തി​ലൂ​ടെ സു​സ്ഥി​ര മാ​ലി​ന്യ​നി​ർ​മാ​ർ​ജ​ന സം​വി​ധാ​ന​മാ​ണ് ന​ട​പ്പാ​ക്കേ​ണ്ട​ത്. “മാ​ലി​ന്യ​ത്തി​ൽ​നി​ന്നു​ള്ള മു​ക്തി’ എ​ന്ന കാ​മ്പ​യി​ൻ തു​ട​ങ്ങി ജ​ന​ങ്ങ​ളി​ൽ അ​വ​ബോ​ധം ഉ​ണ്ടാ​ക​ണം. മാ​ലി​ന്യം​കൊ​ണ്ടു​ള്ള പ്ര​ശ്ന​ങ്ങ​ൾ അ​വ​ർ​ക്ക​റി​യാ​മെ​ങ്കി​ലും അ​തെ​ങ്ങ​നെ പ​രി​ഹ​രി​ക്കാ​മെ​ന്ന് വ്യ​ക്ത​ത​യി​ല്ലാ​യ്മ​യും മാ​റ​ണം. ന​മ്മു​ടെ മാ​ലി​ന്യം ന​മ്മു​ടെ ഉ​ത്ത​ര​വാ​ദി​ത്വം എ​ന്ന ആ​ശ​യം ഓ​രോ വ്യ​ക്തി​ക​ളി​ൽ​നി​ന്നും രൂ​പ​പ്പെ​ടേ​ണ്ട​തും അ​ത്യാ​വ​ശ്യ​മാ​ണ്.
പ്ലാ​സ്റ്റി​ക് സ​ഞ്ചി​ക​ള്‍​ക്കു പ​ക​രം തു​ണി​സ​ഞ്ചി​ക​ള്‍, ശീ​ത​ള​പാ​നീ​യ​ങ്ങ​ള്‍ കു​ടി​ക്കാ​ന്‍ പ്ലാ​സ്റ്റി​ക് സ്‌​ട്രോ​ക​ള്‍​ക്കു പ​ക​രം പേ​പ്പ​ര്‍ സ്‌​ട്രോ, ആ​ഘോ​ഷ​ങ്ങ​ള്‍​ക്ക് ഐ​സ്ക്രീ​മും ഫ്രൂ​ട്ട് സ​ലാ​ഡും ന​ല്‍​കാ​ന്‍ പാ​ള​പാ​ത്ര​ങ്ങ​ള്‍, ഒ​റ്റ​ത്ത​വ​ണ ഉ​പ​യോ​ഗി​ക്കാ​ന്‍ ക​ഴി​യു​ന്ന ത​ടി സ്പൂ​ണു​ക​ള്‍, ഭ​ക്ഷ​ണം പൊ​തി​യാ​ന്‍ വാ​ഴ​യി​ല തു​ട​ങ്ങി ബ​ദ​ല്‍ മാ​ര്‍​ഗ​ങ്ങ​ള്‍ വി​പ​ണി​യി​ലെ​ത്തി​ക്കാ​ൻ അ​ധി​കൃ​ത​രു​ടെ ഭാ​ഗ​ത്തു​നി​ന്ന് ന​ട​പ​ടി​ക​ളും ഉ​ണ്ടാ​കേ​ണ്ട​തു​ണ്ട്. പ്ലാ​സ്റ്റി​ക് നി​രോ​ധ​നം ന​ട​പ്പാ​ക്കു​ന്ന കാ​ര്യ​ത്തി​ലെ​ന്ന​പോ​ലെ ത​ന്നെ ബ​ദ​ല്‍​മാ​ര്‍​ഗ​ങ്ങ​ളെ പ്രോ​ത്സാ​ഹി​പ്പി​ക്കു​ന്ന കാ​ര്യ​ത്തി​ലും അ​ധി​കൃ​ത​ര്‍ പ​രാ​ജ​യ​പ്പെ​ട്ട അ​വ​സ്ഥ​യും മാ​റ്റി​യെ​ടു​ക്ക​ണം.

Related posts

കണ്ണൂര്‍ ജില്ലയില്‍ 174 പേര്‍ക്ക് കൂടി കൊവിഡ്

Aswathi Kottiyoor

ജില്ലയില്‍ ഇന്ന് 1370 പേര്‍ക്ക് കൊവിഡ് പോസിറ്റീവായി

Aswathi Kottiyoor

ക​ണ്ണൂ​ർ വി​മാ​ന​ത്താ​വ​ള​ത്തി​ൽ കാ​ർ​ഗോ കോം​പ്ല​ക്‌​സ് പ്ര​വ​ർ​ത്ത​നം തു​ട​ങ്ങി

Aswathi Kottiyoor
WordPress Image Lightbox