25.6 C
Iritty, IN
December 3, 2023
  • Home
  • kannur
  • ആ​റ​ളം ഫാമിലെ ആ​ദി​വാ​സി ക്ഷേ​മ പ​ദ്ധ​തി​ക​ളി​ൽ മി​ക്ക​തും ഫ​ലം ക​ണ്ടി​ല്ല
kannur

ആ​റ​ളം ഫാമിലെ ആ​ദി​വാ​സി ക്ഷേ​മ പ​ദ്ധ​തി​ക​ളി​ൽ മി​ക്ക​തും ഫ​ലം ക​ണ്ടി​ല്ല

ക​ണ്ണൂ​ര്‍: ആ​റ​ളം ഫാ​മി​ൽ പു​ന​ര​ധി​വ​സി​പ്പി​ച്ച ആ​ദി​വാ​സി കു​ടും​ബ​ങ്ങ​ളു​ടെ ഉ​ന്ന​മ​ന​ത്തി​നാ​യി സ​ർ​ക്കാ​ർ കോ​ടി​ക​ൾ ചെ​ല​വി​ട്ടു ന​ട​പ്പാ​ക്കി​യ പ​ദ്ധ​തി​ക​ളി​ൽ പ​ല​തും ല​ക്ഷ്യം ക​ണ്ടി​ല്ല. ഇ​തി​നി​ടെ പു​തി​യ പ​ദ്ധ​തി ന​ട​പ്പാ​ക്കാ​നു​ള്ള നീ​ക്ക​ത്തി​ൽ ഇ​വി​ടു​ത്തെ താ​മ​സ​ക്കാ​രി​ലും ആ​ശ​ങ്ക ഉ​യ​രു​ന്നു. സ​ർ​ക്കാ​രി​ന്‍റെ നൂ​റു​ദി​ന ക​ർ​മ​പ​ദ്ധ​തി​യി​ൽ ഉ​ൾ​പ്പെ​ടു​ത്തി​യ ഫാം ​ടൂ​റി​സം സം​ബ​ന്ധി​ച്ചാ​ണ് ആ​ദി​വാ​സി വി​ഭാ​ഗ​ങ്ങ​ളി​ലു​ള്ള​വ​ർ​ത്ത​ന്നെ ഇ​പ്പോ​ൾ ആ​ശ​ങ്ക പ്ര​ക​ടി​പ്പി​ക്കു​ന്ന​ത്. ഫാം ​ഭൂ​മി സ​ഞ്ചാ​രി​ക​ൾ​ക്ക് ചു​രു​ങ്ങി​യ കാ​ല​ത്തേ​ക്ക് പാ​ട്ട​ത്തി​ന് ന​ൽ​കി കൃ​ഷി ന​ട​ത്തു​ന്ന​തു​ൾ​പ്പെ​ടെ​യു​ള്ള പ​ദ്ധ​തി​യും മ​റ്റു​മാ​ണ് ന​ട​പ്പാ​ക്കാ​ൻ ഉ​ദ്ദേ​ശി​ക്കു​ന്ന​ത്. എ​ന്നാ​ൽ ടൂ​റി​സ​ത്തി​ന്‍റെ പേ​രി​ലു​ള്ള ക​ട​ന്നു​ക​യ​റ്റം വ​ന​ത്തോ​ട് താ​ദാ​ത്മ്യം പാ​ലി​ച്ച് ജീ​വി​ക്കു​ന്ന ഗോ​ത്ര സ​മൂ​ഹ​ത്തി​ന്‍റെ സ്വാ​ഭാ​വി​ക ജീ​വി​ത​രീ​തി​ക​ൾ ത​കി​ടം മ​റി​ച്ചേ​ക്കു​മോ​യെ​ന്ന ആ​ശ​ങ്ക​യാ​ണ് ഉ​യ​ർ​ത്തു​ന്ന​ത്. സ​ർ​ക്കാ​രി​ന്‍റെ ആ​ദി​വാ​സി ഫ​ണ്ട് ഉ​പ​യോ​ഗി​ച്ച് ന​ട​പ്പാ​ക്കു​ന്ന കോ​ടി​ക​ളു​ടെ പ​ദ്ധ​തി ഇ​വി​ടു​ത്തെ താ​മ​സ​ക്കാ​ർ​ക്ക് ഗു​ണ​ക​ര​മാ​കി​ല്ലെ​ന്നും ആ​ദി​വാ​സി​സം​ഘ​ട​ന​ക​ൾ ചൂ​ണ്ടി​ക്കാ​ട്ടു​ന്നു.
നേ​ര​ത്തെ ഫാ​മി​ൽ പു​ന​ര​ധി​വ​സി​പ്പി​ച്ച​വ​രെ സ്വ​യം​പ​ര്യാ​പ്ത​മാ​ക്കു​ക​യെ​ന്ന ല​ക്ഷ്യ​ത്തോ​ടെ നീ​ര പ്ലാ​ന്‍റ്, കൈ​ത​ച്ച​ക്ക കൃ​ഷി, ക​ള്ളു​ചെ​ത്ത് തു​ട​ങ്ങി​യ​വ ആ​രം​ഭി​ച്ചി​രു​ന്നെ​ങ്കി​ലും ഇ​തു​കൊ​ണ്ട് ഇ​വി​ടെ​യു​ള്ള​വ​ർ​ക്ക് ഗു​ണ​മു​ണ്ടാ​യി​ട്ടി​ല്ല. പ​ദ്ധ​തി ആ​രം​ഭി​ച്ച​തി​നു​പി​ന്നാ​ലെ ഇ​ട​നി​ല​ക്കാ​ർ ആ​ദി​വാ​സി​ക​ളെ പാ​ട്ടി​ലാ​ക്കി ഇ​തി​ന്‍റെ നേ​ട്ടം കൊ​യ്യു​ക​യാ​യി​രു​ന്നു​വെ​ന്ന് ഗോ​ത്ര​മ​ഹാ​സ​ഭ സം​സ്ഥാ​ന കോ-​ഓ​ർ​ഡി​നേ​റ്റ​ർ എം. ​ഗീ​താ​ന​ന്ദ​ൻ പ​റ​ഞ്ഞു.
7.5 കോ​ടി രൂ​പ​യാ​ണ് നീ​ര പ്ലാ​ന്‍റി​നാ​യി സ​ർ​ക്കാ​ർ മു​ട​ക്കി​യ​ത്. 2015-ൽ ​സം​സ്ഥാ​ന നാ​ളി​കേ​ര വി​ക​സ​ന കോ​ർ​പ​റേ​ഷ​ന്‍റെ പ​ദ്ധ​തി​യ​നു​സ​രി​ച്ചാ​യി​രു​ന്നു ന​ട​പ​ടി. പ​ദ്ധ​തി​യു​ടെ ഭാ​ഗ​മാ​യി പി​ലി​ക്കോ​ട് റീ​ജ​ണ​ൽ അ​ഗ്രി​ക​ള്‍​ച്ച​ര്‍ റി​സ​ര്‍​ച്ച് സെ​ന്‍റ​റി​ൽ 200 ലേ​റെ പ​ട്ടി​ക​വ​ര്‍​ഗ വി​ഭാ​ഗ​ക്കാ​ര്‍​ക്ക് പ​രി​ശീ​ല​നം ന​ല്‍​കു​ക​യും ചെ​യ്തു. പ​ദ്ധ​തി നി​ല​വി​ല്‍​വ​ന്നാ​ല്‍ ഒ​രു തെ​ങ്ങി​ല്‍​നി​ന്ന് മാ​സം ശ​രാ​ശ​രി 10,000 മു​ത​ല്‍ 15,000 രൂ​പ​വ​രെ വ​രു​മാ​ന​മു​ണ്ടാ​കു​മെ​ന്നാ​യി​രു​ന്നു പ്ര​തീ​ക്ഷ. ആ​ദ്യ​ഘ​ട്ട​ത്തി​ല്‍ 2000 തെ​ങ്ങു​ക​ള്‍ ചെ​ത്തി 4000 ലി​റ്റ​ര്‍ നീ​ര ഉ​ത്പാ​ദ​ന​മാ​യി​രു​ന്നു ല​ക്ഷ്യ​മി​ട്ട​ത്. പ്ലാ​ന്‍റി​നാ​യി ര​ണ്ടേ​ക്ക​ര്‍ സ്ഥ​ലം ഫാ​മി​ലെ ഒ​ന്നാം ബ്ലോ​ക്കി​ല്‍ ഏ​റ്റെ​ടു​ത്ത് കെ​ട്ടി​ടം പ​ണി​തെ​ങ്കി​ലും പി​ന്നീ​ട് സാ​ങ്കേ​തി​ക പ്ര​ശ്ന​ത്താ​ൽ നി​ല​ച്ച​തോ​ടെ നീ​ര പ്ലാ​ന്‍റ പ​ദ്ധ​തി പാ​തി​വ​ഴി​യി​ലാ​യി. ആ​ദി​വാ​സി​ക​ള്‍​ക്ക് തൊ​ഴി​ല്‍ ന​ല്‍​കു​ന്ന​തി​നാ​യി ന​ട​പ്പാ​ക്കി​യ കൈ​ത​ച്ച​ക്ക കൃ​ഷി വി​ജ​യ​മാ​യി​രു​ന്നെ​ങ്കി​ലും ആ​ദി​വാ​സി​ക​ൾ​ക്ക് പ​റ​യ​ത്ത​ക്ക ഗു​ണ​മു​ണ്ടാ​യി​ല്ല. കൃ​ഷി ന​ട​ത്തി​യ​വ​ർ ജോ​ലി​ക്കാ​യി അ​ന്യ​സം​സ്ഥാ​ന​ക്കാ​രെ​യാ​യി​രു​ന്നു കൂ​ടു​ത​ലും ഉ​പ​യോ​ഗ​പ്പെ​ടു​ത്തി​യ​ത്.
നാ​ലാം ബ്ലോ​ക്കി​ലെ തെ​ങ്ങു​ക​ള്‍ സ​ഹ​ക​ര​ണ സം​ഘ​ങ്ങ​ള്‍​ക്ക് ക​ള്ളു ചെ​ത്തു​ന്ന​തി​ന് ന​ല്‍​കി​യ പ​ദ്ധ​തി​യും ആ​ദി​വാ​സി​ക​ൾ​ക്ക് ഗു​ണ​ക​ര​മാ​യി​ല്ല. യാ​തൊ​രു മാ​ന​ദ​ണ്ഡ​വു​മി​ല്ലാ​ത്ത ക​ള്ളു​ചെ​ത്ത് കാ​ര​ണം തെ​ങ്ങു​ക​ള്‍ മി​ക്ക​തും ന​ശി​ക്കു​ക​യും ചെ​യ്തു.
കു​ര​ങ്ങു​ശ​ല്യം കാ​ര​ണം തേ​ങ്ങ ല​ഭി​ക്കാ​ത്ത​തി​നാ​ല്‍ ക​ള്ളു​ചെ​ത്തി​ന് അ​നു​വ​ദി​ച്ചു​വെ​ന്നാ​യി​രു​ന്നു അ​ന്ന് അ​ധി​കൃ​ത​ര്‍ ന​ല്‍​കി​യ വി​ശ​ദീ​ക​ര​ണം. എ​ന്നാ​ല്‍ അ​ധി​കൃ​ത​രു​ടെ ഒ​ത്താ​ശ​യോ​ടെ ഫാ​മി​ന​ക​ത്തെ തെ​ങ്ങു​ക​ള്‍ ക​ള്ളു ചെ​ത്താ​നാ​യി ഒ​രു​വി​ഭാ​ഗ​ത്തി​ന് പ​തി​ച്ചു​ന​ൽ​കു​ക​യാ​യി​രു​ന്നു​വെ​ന്നും ആ​ക്ഷേ​പ​മു​യ​ർ​ന്നി​രു​ന്നു.

Related posts

ടൂ​റി​സം കേ​ന്ദ്ര​ങ്ങ​ളു​ടെ പ​രി​പാ​ല​നം പ്ര​ധാ​ന ഉ​ത്ത​ര​വാ​ദി​ത്ത​മാ​യി ഏ​റ്റെ​ടു​ക്ക​ണം: മ​ന്ത്രി റി​യാ​സ്

Aswathi Kottiyoor

പോ​ലീ​സി​ന്‍റെ ജാ​ഗ്ര​ത ഫ​ലം ക​ണ്ടു​തു​ട​ങ്ങി; നിരീക്ഷണം ശക്തമാക്കും

Aswathi Kottiyoor

ജി​ല്ല​യി​ൽ ക്വാ​റി​ക​ളു​ടെ പ്ര​വ​ർ​ത്ത​നം നി​ർ​ത്തി​വ​ച്ചു

Aswathi Kottiyoor
WordPress Image Lightbox