28.2 C
Iritty, IN
November 30, 2023
  • Home
  • kannur
  • തീ…​ സൂ​ക്ഷി​ക്കു​ക, ശ്ര​ദ്ധി​ക്കു​ക !
kannur

തീ…​ സൂ​ക്ഷി​ക്കു​ക, ശ്ര​ദ്ധി​ക്കു​ക !

ക​ണ്ണൂ​ർ: അ​ന്ത​രീ​ക്ഷ ഊ​ഷ്മാ​വ് വ​ർ​ധി​ക്കു​ന്ന വേ​ന​ൽ​ക്കാ​ല​ത്ത് തീ​പി​ടി​ത്ത​ങ്ങ​ൾ​ക്കു പ​ഞ്ഞ​മി​ല്ല. ഇ​ക്കു​റി വേ​ന​ൽ ആ​രം​ഭി​ച്ച​ശേ​ഷം ജി​ല്ല​യു​ടെ മ​ല​യോ​ര പ്ര​ദേ​ശ​ങ്ങ​ളി​ൽ ചെ​റു​തും വ​ലു​തു​മാ​യ നി​ര​വ​ധി തീ​പി​ടി​ത്ത​ങ്ങ​ളാ​ണു​ണ്ടാ​യ​ത്.
പാ​റ​പ്ര​ദേ​ശ​ങ്ങ​ളി​ലും വ​ന​പ്ര​ദേ​ശ​ങ്ങ​ളി​ലു​മാ​ണ് കൂ​ടു​ത​ലാ​യും തീ​പി​ടി​ത്ത​മു​ണ്ടാ​കു​ന്ന​ത്. ഓ​രോ വ​ർ​ഷ​വും ഇ​ത്ത​ര​ത്തി​ൽ ക​ത്തി​ന​ശി​ക്കു​ന്ന​ത് ഏ​ക്ക​ർ​ക​ണ​ക്കി​നു കൃ​ഷി​ത്തോ​ട്ട​ങ്ങ​ളും ജൈ​വ​വൈ​വി​ധ്യ​ങ്ങ​ളും വ​സ്തു​വ​ക​ക​ളു​മാ​ണ്. വീ​ടു​ക​ള​ട​ക്ക​മു​ള്ള കെ​ട്ടി​ട​ങ്ങ​ളും ചാ​ന്പ​ലാ​കു​ന്ന​തി​ൽ​പ്പെ​ടു​ന്നു. ചെ​റി​യൊ​രു അ​ശ്ര​ദ്ധ​യാ​യി​രി​ക്കും മി​ക്ക തീ​പി​ടി​ത്ത​ങ്ങ​ൾ​ക്ക് കാ​ര​ണം.

തീ ​കെ​ടും മു​ന്പെ
വ​ലി​ച്ചെ​റി​യ​ൽ…
തീ ​കെ​ടും​മു​ന്പേ ബീ​ഡി​ക്കു​റ്റി​യും സി​ഗ​ര​റ്റ്ക്കു​റ്റി​യും തീ​പ്പെ​ട്ടി​കൊ​ള്ളി​ക​ളും അ​ല​ക്ഷ്യ​മാ​യി വ​ലി​ച്ചെ​റി​യു​ന്ന​താ​ണ് വേ​ന​ൽ​ക്കാ​ല​ത്തെ മി​ക്ക അ​ഗ്നി​ബാ​ധ​ക​ൾ​ക്കും കാ​ര​ണം. ഉ​ണ​ങ്ങി​ക്കി​ട​ക്കു​ന്ന പു​ല്ലി​ലും മ​റ്റും ഇ​വ വ​ന്നു​വീ​ണാ​ൽ നി​മി​ഷ​ങ്ങ​ൾ​ക്കു​ള്ളി​ൽ അ​ഗ്നി​താ​ണ്ഡ​വ​മാ​യി​രി​ക്കും ഫ​ലം. കൊ​യ്ത്തു​ക​ഴി​ഞ്ഞ പാ​ട​ങ്ങ​ളി​ലും കൃ​ഷി​ക്കാ​യി ഒ​രു​ക്കു​ന്ന പ​റ​ന്പു​ക​ളി​ലും തീ​യി​ടു​ന്പോ​ൾ മു​ൻ​ക​രു​ത​ൽ അ​ത്യാ​വ​ശ്യ​മാ​ണ്. കെ​ട്ടി​ട​ങ്ങ​ളി​ലും പൊ​തു​സ്ഥാ​പ​ന​ങ്ങ​ളി​ലും അ​ഗ്നി​ര​ക്ഷാ ഉ​പ​ക​ര​ണ​ങ്ങ​ൾ പ്ര​വ​ർ​ത്ത​ന​സ​ജ്ജ​മാ​ക്ക​ണം.
ചെ​റി​യ​തോ​തി​ൽ തീ​യും പു​ക​യും ക​ണ്ടാ​ലു​ട​ൻ 101 ലേ​ക്ക് വി​ളി​ച്ച് അ​ഗ്നി​ര​ക്ഷാ​സേ​ന​യ്ക്കാ​യി കാ​ത്തു​നി​ൽ​ക്കു​ന്ന പ്ര​വ​ണ​ത കൂ​ടി​വ​രി​ക​യാ​ണ്. ദൂ​ര​സ്ഥ​ല​ത്തു​നി​ന്ന് അ​ഗ്നി​ര​ക്ഷാ​സേ​ന എ​ത്തു​ന്പോ​ഴേ​ക്കും വ​ലി​യ​ന​ഷ്ടം സം​ഭ​വി​ച്ചി​രി​ക്കും. ആ​രെ​യും കാ​ക്കാ​തെ​ത​ന്നെ ര​ക്ഷാ​പ്ര​വ​ർ​ത്ത​നം ന​ട​ത്താ​ൻ പൊ​തു​ജ​ന​ങ്ങ​ളി​ൽ അ​വ​ബോ​ധം ഉ​ണ്ടാ​ക്കേ​ണ്ട​തു​ണ്ട്. ചെ​റു​തും വ​ലു​തു​മാ​യ തീ​പി​ടി​ത്ത​ങ്ങ​ൾ ഒ​രേ​സ​മ​യം ഉ​ണ്ടാ​കു​ന്പോ​ൾ അ​ഗ്നി​ര​ക്ഷാ​സേ​ന​യ്ക്ക് എ​ല്ലാ​യി​ട​ത്തും സ​മ​യ​ത്ത് ഓ​ടി​യെ​ത്താ​ൻ സാ​ധ്യ​മ​ല്ല. വേ​ന​ൽ​ക്കാ​ല​ത്ത് അ​ഗ്നി​ര​ക്ഷാ വാ​ഹ​ന​ങ്ങ​ൾ​ക്ക് ആ​വ​ശ്യ​മാ​യ വെ​ള്ളം ല​ഭി​ക്കാ​ത്ത​തും പ​ല​പ്പോ​ഴും ബു​ദ്ധി​മു​ട്ടു​ണ്ടാ​ക്കാ​റു​ണ്ട്.
കെ​ട്ടി​ട​ങ്ങ​ളി​ലെ തീ
​കെ​ട്ടി​ട​ങ്ങ​ളി​ലെ തീ​പി​ടി​ത്ത​വും അ​തു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ടു​ണ്ടാ​കു​ന്ന നാ​ശ​ന​ഷ്ട​ങ്ങ​ളും നി​ര​വ​ധി​യാ​ണ്. അ​ഗ്നി​സു​ര​ക്ഷാ ക്ര​മീ​ക​ര​ണ​ങ്ങ​ൾ ഒ​രു​ക്കി​യ കെ​ട്ടി​ട​സ​മു​ച്ച​യ​ങ്ങ​ളി​ലും തീ​പി​ടി​ത്തം മൂ​ലം വ​ൻ​നാ​ശ​മു​ണ്ടാ​കാ​റു​ണ്ട്. തീ​പി​ടി​ത്ത​ത്തി​ന്‍റെ കാ​ര​ണം അ​ന്വേ​ഷി​ച്ചാ​ൽ പ​ല​പ്പോ​ഴും ചെ​ന്നെ​ത്തു​ന്ന​ത് ഷോ​ർ​ട്ട് സ​ർ​ക്യൂ​ട്ടി​ലാ​യി​രി​ക്കും.
നി​ശ്ചി​ത ഉ​യ​ര​ത്തി​ൽ കൂ​ടു​ത​ലു​ള്ള കെ​ട്ടി​ട​ങ്ങ​ൾ പ​ണി​യു​ന്പോ​ൾ അ​ഗ്നി​സു​ര​ക്ഷാ സം​വി​ധാ​ന​ങ്ങ​ൾ കൂ​ടി ഏ​ർ​പ്പെ​ടു​ത്ത​ണ​മെ​ന്നാ​ണു ച​ട്ടം. 15 മീ​റ്റ​ർ ഉ​യ​ര​ത്തി​ൽ കൂ​ടു​ത​ലു​ള്ള കെ​ട്ടി​ട​ങ്ങ​ൾ നി​ർ​മി​ക്കു​ന്പോ​ൾ ഫ​യ​ർ ടാ​ങ്ക്, പ​ന്പ്, അ​ലാ​റം, ഫ​യ​ർ ഹൈ​ഡ്ര​ന്‍റ് (അ​ഗ്നി​ര​ക്ഷാ സേ​ന​യു​ടെ പൈ​പ്പ് ഘ​ടി​പ്പി​ക്കാ​നു​ള്ള ഉ​പ​ക​ര​ണം), അ​ഗ്നി​സു​ര​ക്ഷാ കോ​ണി എ​ന്നി​വ നി​ർ​ബ​ന്ധ​മാ​ണ്.
നി​ർ​മാ​ണം പൂ​ർ​ത്തി​യാ​യാ​ൽ ഫ​യ​ർ​ഫോ​ഴ്സ് ഉ​ദ്യോ​ഗ​സ്ഥ​ർ പ​രി​ശോ​ധി​ച്ചു കെ​ട്ടി​ട​ത്തി​ന് അം​ഗീ​കാ​രം ന​ൽ​കേ​ണ്ട​തു​ണ്ട്. അ​തി​നാ​ൽ നി​ർ​മാ​ണ​സ​മ​യ​ത്ത് മി​ക്ക കെ​ട്ടി​ട​ങ്ങ​ളി​ലും ഇ​ത്ത​രം സം​വി​ധാ​നം ഒ​രു​ക്കാ​റു​മു​ണ്ട്. എ​ന്നാ​ൽ തു​ട​ർ​പ​രി​ശോ​ധ​ന ന​ട​ത്താ​ൻ അ​ധി​കൃ​ത​രോ സു​ര​ക്ഷാ​സം​വി​ധാ​നം കാ​ര്യ​ക്ഷ​മ​മാ​ക്കാ​ൻ കെ​ട്ടി​ടം ഉ​ട​മ​ക​ളോ ത​യാ​റാ​കു​ന്നി​ല്ല. ഫ്ളാ​റ്റു​ക​ളും ഷോ​പ്പിം​ഗ് മാ​ളു​ക​ളും വാ​ണി​ജ്യ കെ​ട്ടി​ട​സ​മു​ച്ച​യ​ങ്ങ​ളും ഗ്രാ​മ​ങ്ങ​ളി​ൽ പോ​ലും ഇ​പ്പോ​ൾ സാ​ധാ​ര​ണ​മാ​ണ്. ഇ​വി​ട​ങ്ങ​ളി​ലെ നി​യ​മ​ലം​ഘ​ന​ങ്ങ​ൾ ത​ട​യാ​ൻ യാ​തൊ​രു സം​വി​ധാ​ന​വു​മി​ല്ല.
കെ​ട്ടി​ട​ങ്ങ​ൾ​ക്ക് ഒ​രു​വ​ർ​ഷ​ത്തേ​ക്കാ​ണ് ഫ​യ​ർ ഉ​ദ്യോ​ഗ​സ്ഥ​ർ അ​നു​മ​തി ന​ൽ​കു​ന്ന​ത്. ഒ​രു​വ​ർ​ഷം ക​ഴി​യു​ന്പോ​ൾ കെ​ട്ടി​ടം ഉ​ട​മ​ക​ൾ നി​ശ്ചി​ത തു​ക ഫീ​സ​ട​ച്ച് ലൈ​സ​ൻ​സ് പു​തു​ക്ക​ണം. എ​ന്നാ​ൽ പു​തു​ക്കി​യി​ല്ലെ​ങ്കി​ൽ ഇ​വ​ർ​ക്കെ​തി​രേ ന​ട​പ​ടി​യെ​ടു​ക്കാ​ൻ അ​ഗ്നി​ര​ക്ഷാ സേ​ന​യ്ക്ക് അ​ധി​കാ​ര​മി​ല്ല. ഇ​ക്കാ​ര്യം ജി​ല്ലാ​ഭ​ര​ണ​കൂ​ട​ത്തെ അ​റി​യി​ക്കു​ക മാ​ത്ര​മാ​ണ് ഇ​വ​രു​ടെ ക​ർ​ത്ത​വ്യം. തീ​പി​ടി​ത്ത​മു​ണ്ടാ​യി എ​ത്തു​ന്പോ​ഴാ​ണു കെ​ട്ടി​ട​ത്തി​ൽ സ്ഥാ​പി​ച്ച സു​ര​ക്ഷാ ഉ​പ​ക​ര​ണ​ങ്ങ​ളൊ​ന്നും പ്ര​വ​ർ​ത്തി​ക്കു​ന്നി​ല്ലെ​ന്നു മ​ന​സി​ലാ​ക്കാ​ൻ ക​ഴി​യു​ക. ഇ​ത് അ​പ​ക​ട​ത്തി​ന്‍റെ വ്യാ​പ്തി വ​ർ​ധി​പ്പി​ക്കു​ന്നു.
ഗ്യാ​സ് സി​ലി​ണ്ട​റു​ക​ളെ സൂ​ക്ഷി​ക്ക​ണം
= പാ​ച​ക​വാ​ത​ക സി​ലി​ണ്ട​ർ എ​പ്പോ​ഴും നി​വ​ർ​ത്തി​വ​യ്ക്ക​ണം. കി​ട​ത്തി​യോ ചെ​രി​ച്ചോ വ​യ്ക്ക​രു​ത്.

= സി​ലി​ണ്ട​ർ ചൂ​ടാ​കാ​തെ സൂ​ക്ഷി​ക്ക​ണം. വി​റ​ക് അ​ടു​പ്പി​നു സ​മീ​പം ഒ​രി​ക്ക​ലും പാ​ച​ക​വാ​ത​ക സി​ലി​ണ്ട​ർ ഉ​പ​യോ​ഗി​ക്ക​രു​ത്.

= സി​ലി​ണ്ട​റി​ൽ​നി​ന്നു പാ​ച​ക​വാ​ത​ക ചോ​ർ​ച്ച ഉ​ണ്ടോ​യെ​ന്ന് അ​റി​യാ​ൻ സോ​പ്പു​വെ​ള്ളം ഉ​പ​യോ​ഗി​ക്കു​ക. സോ​പ്പു​വെ​ള്ളം ഉ​പ​യോ​ഗി​ച്ചാ​ൽ ചോ​ർ​ച്ച​യു​ള്ള ഭാ​ഗ​ത്തു​നി​ന്ന് കു​മി​ള​ക​ൾ പു​റ​ത്തു​വ​രും.

=ചോ​ർ​ച്ച​യു​ണ്ടാ​യാ​ൽ ഇ​ല​ക്‌​ട്രി​ക്ക​ൽ സ്വി​ച്ചു​ക​ളോ ഉ​പ​ക​ര​ണ​ങ്ങ​ളോ ഓ​ണ്‍ ചെ​യ്യ​രു​ത്. സി​ലി​ണ്ട​ർ ഉ​ട​ൻ അ​പാ​യ​സാ​ധ്യ​ത​യി​ല്ലാ​ത്ത തു​റ​സാ​യ സ്ഥ​ല​ത്തേ​ക്ക് മാ​റ്റു​ക. മു​റി​യു​ടെ വാ​തി​ലു​ക​ളും ജ​ന​ലു​ക​ളും തു​റ​ന്നി​ടു​ക.

= ഉ​പ​യോ​ഗം ക​ഴി​ഞ്ഞാ​ൽ റ​ഗു​ലേ​റ്റ​റും സ്റ്റൗ​വും ഓ​ഫ് ചെ​യ്യു​ക.
’ഫ​യ​ർ ബെ​ൽ​റ്റ്’
തീ​പി​ടി​ത്തം ത​ട​യാ​ൻ തോ​ട്ട​ങ്ങ​ൾ​ക്കു​ചു​റ്റും ’ഫ​യ​ർ ബെ​ൽ​റ്റ്’ നി​ർ​മി​ക്ക​ണം. തോ​ട്ട​ത്തി​ന്‍റെ അ​തി​ർ​ത്തി​യി​ൽ​നി​ന്ന് അ​ക​ത്തേ​ക്കു​ള്ള മൂ​ന്നു​മീ​റ്റ​ർ വീ​തി​യു​ള്ള സ്ഥ​ല​ത്തെ ക​ള​ക​ൾ, തോ​ട്ട​പ്പ​യ​ർ, ക​രി​യി​ല​ക​ൾ, തീ​പി​ടി​ക്കാ​ൻ സാ​ധ്യ​ത​യു​ള്ള മ​റ്റു സ​സ്യാ​വ​ശി​ഷ്ട​ങ്ങ​ൾ എ​ന്നി​വ മാ​റ്റി ശു​ചീ​ക​രി​ച്ചു വ​യ്ക്കു​ന്ന​തി​നാ​ണ് ’ഫ​യ​ർ ബെ​ൽ​റ്റ്’ എ​ന്നു പ​റ​യു​ന്ന​ത്. ഇ​തു നി​ർ​മി​ച്ച​തി​നു​ശേ​ഷം വീ​ണ്ടും ആ ​സ്ഥ​ല​ത്ത് പൊ​ഴി​ഞ്ഞു​വീ​ഴു​ന്ന ഇ​ല​ക​ളും മ​റ്റും വേ​ന​ൽ​ക്കാ​ലം ക​ഴി​യു​ന്ന​തു​വ​രെ യ​ഥാ​സ​മ​യം നീ​ക്കം ചെ​യ്യേ​ണ്ട​താ​ണ്. തോ​ട്ട​ത്തി​ന​ക​ത്തു​ള്ള റോ​ഡു​ക​ൾ, ന​ട​പ്പാ​ത​ക​ൾ എ​ന്നി​വ​യും വൃ​ത്തി​യാ​ക്ക​ണം.
(വി​വ​ര​ങ്ങ​ൾ​ക്ക് ക​ട​പ്പാ​ട്:
ക​ണ്ണൂ​ർ അ​ഗ്നി​ര​ക്ഷാ നി​ല​യം)

Related posts

കണ്ണൂർ ജില്ലയില്‍ വ്യാഴാഴ്ച (17/06/2021) 535 പേര്‍ക്ക് കൊവിഡ് പോസിറ്റീവായി.

Aswathi Kottiyoor

കേരളത്തിൽ കാലവർഷം സാധാരണയിൽ കൂടുതലാവാൻ സാധ്യത; മുന്നറിയിപ്പ്…………..

Aswathi Kottiyoor

കെഎസ്ആര്‍ ടി സി വഴി ഏകദിന ഉല്ലാസയാത്ര –

Aswathi Kottiyoor
WordPress Image Lightbox